Kính gửi Ban QT diễn đàn!
Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt Nam

Nơi giao lưu cho các đ/c và các bạn đang công tác hoặc yêu mến lực lượng Vũ trang Nhân dân Việt Nam


    Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    nguyenphuong
    nguyenphuong
    Học viên
    Học viên

    Tổng số bài gửi : 1
    Tiền của bạn (VND) : 4
    Thank : 1
    Join date : 20/07/2013

    default Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    Bài gửi by nguyenphuong Sat Jul 20, 2013 8:56 pm

    Kính gửi Ban QT diễn đàn!
    Em tên là Nguyễn Trần Lan Phương, sinh năm 1989, SV trường ĐH Sư phạm KT TP.HCM, tạm trú tại p.Linh Đông, Q.Thủ Đức.
    Hôm nay em viết thư này xin các cô chú, anh chị Ban QT Diễn đàn Chiến sĩ trẻ Việt Nam cứu giúp một sự việc như sau:
    Tại tỉnh Bình Thuận, quê nhà em có 1 gia đình xãy ra trường hợp rất thương tâm Em gái ấy tên là T.T.L năm nay 17 tuổi. Bé sớm mồ côi mẹ từ năm 9 tuổi, ở với cha là thương binh hạng 3. Cách đây 1 năm trên đường đi học về vào buổi chiều em T đã bị 1 đối tượng xấu gần nhà dụ dỗ và đưa vào 1 căn nhà hoang để hiếp dâm, hắn đã giam giữ em ấy suốt đêm tại đó, hôm sau khi về đến nhà thì em ấy hóa điên dại và từ đó bỏ học, cuộc sống phải nhờ vào người cha già bệnh tật.

    Gia đình và hàng xóm đã gửi đơn cầu cứu các cơ quan Chức năng nhưng cho đến nay sự việc vẫn không được giải quyết, đối tượng gây án vẫn nhỡn nhơ thách thức gia đình nạn nhân và dư luận. Em được biết Diễn đàn chiến sĩ trẻ VN là diễn đàn uy tín quy tụ nhiều cô chú, anh chị công tác trong Lực lượng VTND và Luật. Nay em gửi thư này đến Ban QT, rất mong nhận đượ sự hướng dẫn và hỗ trợ.
    Chân thành cảm ơn và kính chúc các cô chú, anh chị sức khỏe.


    duonghungtien
    duonghungtien
    Binh nhì
    Binh nhì

    Tổng số bài gửi : 52
    Tiền của bạn (VND) : 150
    Thank : 0
    Join date : 18/07/2013

    default Re: Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    Bài gửi by duonghungtien Sun Jul 21, 2013 11:00 am

    Chào cháu Phương! cháu có thể cho thêm địa chỉ liên lạc được không? nếu cần thiết chú sẽ kêu gọi các Cựu chiến binh hỗ trợ cho gia đình bé gái ấy. Chúc cháu bình tâm và học tập tốt
    lanvy
    lanvy
    Kỹ thuật
    Kỹ thuật

    Tổng số bài gửi : 398
    Tiền của bạn (VND) : 1006
    Thank : 29
    Join date : 21/05/2011
    Đến từ : Hà Nội
    Comments : Có những Hà Nội mùa Thu...

    default Re: Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    Bài gửi by lanvy Sun Jul 21, 2013 9:02 pm

    Vy sẽ báo với thầy Đức và anh Huy lên giải quyết chuyện này. Mà bạn Phương nên bổ sung thêm thông tin cụ thể để Ban QT dễ liên lạc xác minh bạn nhé!
    yeunanghoihoa
    yeunanghoihoa
    Thượng sĩ
    Thượng sĩ

    Tổng số bài gửi : 343
    Tiền của bạn (VND) : 991
    Thank : 26
    Join date : 21/05/2011
    Age : 38
    Đến từ : Tp.HCM

    default Re: Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    Bài gửi by yeunanghoihoa Sat Jul 27, 2013 7:26 pm

    Thông tin của bạn cung cấp không đầy đủ cho nên chúng tôi không thuận tiện xác minh để can thiệp sâu vào vụ việc, ở đây tôi tư vấn cho bạn với tư cách là Luật gia.

    Thứ nhất:
    Ở đây tạm gọi đối tượng hiếp dâm là A, còn nạn nhân là B.
    Theo quy định của Bộ luật Hình sự

    Điều 12. Tuổi chịu trách nhiệm hình sự

    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng”.

    Do vậy, nếu A dưới 14 tuổi thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự, vì vậy nếu đối tượng gây án dưới 14 tuổi thì Cơ quan Cảnh sát ĐT không thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm.

    Nếu A từ đủ 14 tuổi trở lên thì căn cứ vào Điều 112 của Bộ luật Hình sự, A sẽ bị xử phạt cụ thể như sau:

    1. Trường hợp thứ nhất: Người thực hiện hành vi phạm tội từ đủ 14 tuổi trở lên có hành vi giao cấu với trẻ em dưới 13 tuổi thì sẽ bị bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112) và bị phạt tù mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình (theo khoản 4 Điều 112).

    2. Trường hợp thứ hai: Nạn nhân là trẻ em từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi:

    Nếu người thực hiện hành vi phạm tội từ đủ 14 tuổi trở lên có hành vi dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của nạn nhân thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm trẻ em (Điều 112) và có thể bị xử phạt như sau:

    + Phạt tù từ năm đến mười lăm năm (khoản 1 Điều 112);

    + Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 112 thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm;

    + Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 112 thì bị phạt tù từ hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

    Như vậy, nếu A đủ 14 tuổi trở lên và B dưới 13 tuổi thì A sẽ bị truy cứu về tội hiếp dâm trẻ em theo khoản 4 Điều 112 của Bộ luật Hình sự; còn A đủ 14 tuổi trở lên, còn B từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì A sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 hoặc khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 112 của Bộ luật Hình sự.
    Thứ hai:

    Theo quy định tại Điều 112 Bộ luật Hình sự thì Tội hiếp dâm trẻ em được quy định như sau:

    “1. Người nào hiếp dâm trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Có tính chất loạn luân;

    b) Làm nạn nhân có thai;

    c) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    d) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

    đ) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Có tổ chức;

    b) Nhiều người hiếp một người;

    c) Phạm tội nhiều lần;

    d) Đối với nhiều người;

    đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61%trở lên;

    e) Biết mình bị nhiễm HIVmà vẫn phạm tội;

    g) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

    4. Mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.”

    Như vậy, theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành thì hành vi giao cấu với trẻ em dưới 13 tuổi được quy định rất cụ thể là tại Khoản 4 Điều 112 Bộ luật hình sự ”

    Trường hợp của em T, bạn nên hướng dẫn người nhà nạn nhân, cũng có thể là bạn học, thầy/cô giáo chủ nhiệm thời điểm 1 năm trước lúc em ấy đang học ( nếu em T không còn người thân, hoặc người thân duy nhất bệnh tật nặng, mất/giảm năng lực hành vi dân sự) làm đơn trình bày rõ sự việc kèm theo Biên bản làm việc của Cơ quan CA địa phương thời điểm sau khi em T bị hãm hại, Giấy giám định tỷ lệ thương tật gửi Cơ quan Cảnh sát ĐT cấp tỉnh nơi em T có hộ khẩu thường trú, cùng các cơ quan: Hội Liên hiệp Phụ nữ, Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Ủy ban MT TQ, Hội Luật gia để được hỗ trợ và giúp đỡ.
    Nếu bạn muốn Ban QT Diễn đàn Chiến sĩ trẻ Việt Nam giúp đỡ trực tiếp thì bạn hãy cung cấp đầy đủ thông tin và số đt liên lạc để chúng tôi thuận tiện xác minh.
    Thân ái
    TM. BAN QT DIỄN ĐÀN CHIẾN SĨ TRẺ VIỆT NAM

    Luật gia.HUỲNH QUỐC HUY

    Sponsored content

    default Re: Kính gửi Ban QT diễn đàn!

    Bài gửi by Sponsored content



      Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt Nam

      Trân trọng cảm ơn những Đồng chí đã đóng góp cho Diễn đàn:
      Ban Quản Trị: Nguyễn Tri Thức, Nguyễn Thành Long, Nguyễn Thụy Lan Vy
      Email:chiensitrevietnam@gmail.com
      Giấy phép số 268/GP-BTTT, Cục quản lí PTTH & TTĐT (Bộ TTTT) cấp
      ® Không sao chép thông tin từ Forum này khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản của Ban Quản trị Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt Nam.
      © 2012chiensitre. All Rights Reserved
      Hôm nay: Mon Nov 28, 2022 9:20 pm