Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt NamĐăng Nhập

Nơi giao lưu cho các đ/c và các bạn đang công tác hoặc yêu mến lực lượng Vũ trang Nhân dân Việt Nam

descriptionChếtNữ sinh tỏ tình thầy giáo không còn là chuyện hiếm

more_horiz
Nữ sinh tỏ tình thầy giáo không còn là chuyện hiếm  Tro-yeu-thay
Nữ sinh tỏ tình thầy giáo không còn là chuyện hiếm (Ảnh minh họa của Leo).

Thầy giáo bối rối...
Thầy Khanh dạy môn Giáo dục công dân và phụ trách đoàn đội trong toàn trường THCS Đặng Văn Ngữ. Là thầy giáo trẻ, lại mới về nhận công tác nên thầy rất nhiệt tình và sôi nổi trong các phong trào của trường. Chỉ cần một cây đàn ghi ta là thầy trò đàn hát cả buổi để học sinh được thoải mái sau nhiều giờ học căng thẳng. Học trò thường xin số điện thoại để thầy trò trao đổi việc học hành và cả những chuyện buồn vui về bạn bè, trường lớp. Nhưng mới đây có cô bé học lớp 9 tỏ tình làm thầy một phen lúng túng. Lúc đầu chỉ là những tin nhắn hỏi thăm thầy nhưng càng về sau cô bé ấy nhắn nhiều hơn để thổ lộ và nội dung cũng khá người lớn: “Thầy là mẫu người đàn ông mà em thích. Bây giờ trong lòng em chỉ yêu mỗi thầy thôi. Lúc nào em cũng nghĩ về thầy, thầy biết không...”.

Nhận được những tin nhắn này thầy Khanh không dám trả lời, nếu nói thật thì học trò tổn thương nên đành “án binh bất động”. Hôm trước, thầy cho lớp làm bài kiểm tra 15 phút. Sau khi về chấm bài, thầy thấy có lá thư kẹp vào bài kiểm tra bày tỏ tình cảm với thầy của chính cô học trò này.

Một hôm cũng vào giờ giảng bài, thầy Khanh gọi cô học trò lên kiểm tra bài cũ với mục đích xem em ấy có lơ là việc học hay không. Thầy vừa đọc câu hỏi, trò lăn đùng ra ngất làm thầy hoảng quá phải bế trò xuống phòng y tế của trường. Tối về thầy nhận được tin nhắn: “Cảm ơn thầy đã bế em, em biết thầy không nói nhưng thầy cũng có tình cảm với em!”.

Đặt điều kiện với thầy
Không im lặng hay lảng tránh nữa, thầy Khanh mời học trò lên phòng giám thị để phân tích khuyên răn. Thầy nói:“Thời gian qua kết quả học tập của trò sa sút vì trò không tập trung. Thầy muốn trò hãy tạm gác chuyện thích thầy để chuyên tâm cho học tập, nếu lơ là chuyện học sẽ ở lại lớp”.

Vừa dứt lời, thầy Khanh không ngờ cô học trò cá tính này đặt điều kiện: nếu em yêu thầy nhưng vẫn học giỏi như trước đây thầy có yêu lại em không? Thầy đừng nói yêu là sẽ học kém mà ngược lại có động lực thì sẽ giỏi hơn?

Lúc này thì thầy không dám im lặng nữa mà kể câu chuyện này cho cô giáo chủ nhiệm biết và nhờ cô quan tâm đến việc học của trò. Thầy Khanh còn nhờ cô gặp riêng phụ huynh để trao đổi và gần gũi để học trò lấy lại trạng thái cân bằng. Thầy cũng tạm đổi số điện thoại để cô học trò không nhắn hay gọi nữa. “Biết làm vậy là học trò sẽ sốc nhưng nếu không dứt khoát thì em ấy cứ nuôi hy vọng, ảnh hưởng đến việc học hành”, thầy Khanh thổ lộ.

Sau khi được hỏi về chuyện học trò tỏ tình với thầy giáo, chuyên gia tâm lý Võ Thị Minh Huệ, Công ty Tư vấn tâm lý trẻ, chia sẻ: Học trò ngày nay tạm gọi là yêu sớm. Lớp 4, lớp 5 đã biết viết thư tỏ tình rồi. Thực trạng này xuất phát từ chế độ dinh dưỡng đầy đủ nên trẻ phát triển sớm, bên cạnh đó là ảnh hưởng của phim ảnh. Nhiều bộ phim dành riêng cho tuổi áo trắng học trò nhưng nội dung cũng rất người lớn, cũng yêu đơn phương, thất tình nên xem xong các em cũng dể bị nhiễm...

Với thầy cô giáo khi phát hiện học trò có cảm tình với mình thì không nên la mắng hoặc gây áp lực bằng cách cứ kiểm tra bài liên tục hoặc lảng tránh mà nên tìm cơ hội nói lời từ chối khéo, không trả lời những tin nhắn, thư từ mà học trò gửi đến. Nhờ đến sự giúp đỡ quan tâm của giáo viên chủ nhiệm. Bên cạnh đó, cũng cần phải phối hợp với gia đình để tìm hiểu hoàn cảnh, động viên và gần gũi để các em chuyển từ mục đích yêu sang học.

Chuyện nữ sinh tỏ tình thầy giáo không còn là chuyện hiếm trong đời sống học đường. Mới đây nhất , một thầy giáo trẻ dạy tại một trường tư thục ở TPHCM cũng đã thổ lộ thời gian đầu thầy thực sự bị sốc trước những lời tỏ tình của không ít nữ sinh, trong đó có cả những em mới 13 tuổi, đang học lớp 8.

Theo: Kiến Thức

descriptionChếtRe: Nữ sinh tỏ tình thầy giáo không còn là chuyện hiếm

more_horiz
Có nam sinh nào tỏ tình với cô giáo không nhỉ???? Co

more_horiz
Yêu thầy hay yêu ai cũng được nhưng ở đây quả là rất lôi thôi vì ... còn bé quá.

Chuyện khác:
Hồi đó có 2 mẹ con ở thuê nhà mình. Cô con gái mới học lớp 6 nhưng đã biết yêu. Có lần mình gặp bé và bạn trai ôm hôn thăm thiết , mình mắng 2 bé vài câu rồi mach mẹ bé. Giờ này bé không còn bé nữa mà đã 30 rồi, không còn ở nhà mình nữai. Nghe đâu bé vẫn không có chồng. Có phải vÌ yêu quá sớm nên bây giờ bé chán lấy chồng rồi chăng.

Chuyện khác:
Ngày đó mình là HSMN (nick hunghsmn là do đây), trong một lần trên đường đi thăm ba mình ở miền Nam mới ra, mình gặp một bạn gái HSMN ở một trường khác. Giữa các HSMN có một tình cảm đặt biệt, ngày đó, bây giờ và mãi mãi về sau cũng vậy. Chưa cần biết tên, tuổi, quê quán... chỉ cần biết HSMN gặp nhau là mừng mừng tủi tủi, yêu thương nhau như anh em một nhà. Mình và bạn gái đó nhanh chóng thành bạn thân của nhau ngay.

Bạn đó học lớp 5 còn mình lớp 8 (Nhưng không giống các bé bây giờ, bọn mình 18 , 20 trở lên cả rồi, HSMN mà). Trường bạn đó và trường mình nếu đi tắt đường rừng thì cách 10 km, đi ô tô thì 25 km. Cứ đến chiều thứ 7 mình lại lội bộ xuyên rừng 10 km đến chơi với bạn gái đó và một bạn gái khác nữa. Chiều hôm sau chủ nhật lại xuyên rừng về, bạn ấy thường tiễn minh vài km.

Một lần trong lúc tiễn mình về, mình tâm sự: "Ở trường em, anh còn có một đứa em gái khác, cũng thân với anh như em vậy. Khi nào em đến chơi với nó cho vui nhé. Nó tên Tr, học lớp 6" Bạn ấy không nói gì, mình cũng không để ý đến thái độ của bạn ấy khi nghe mình giới thiệu vậy. Nhưng khi về trường một tuần sau thì mình nhận được thư của bạn ấy, trong đó có một câu mà bây giờ mình vẫn còn nhớ nguyên văn: "Thôi thế là thôi, một khối tình cảm nó đã phân tán đi mọi nơi rồi còn chi nữa" Đọc câu này mình cũng giật mình nhưng không lúng túng như thầy giáo trong bài trên mà mình trả lời thư bằng một trang lên lớp chính trị (Bây giờ nghĩ lại thật buồn cười cho bài chính trị lúc đó - lên lớp chính trị với người yếu mình Trò chuyện ). Vậy là bạn ấy với mình không gặp nhau nữa.

Một ngày cuối cùng trước khi về Nam, mình lại đến thăm 2 bạn gái đó, nhưng không gặp bạn đó vì đoàn Quảng Nam đã lên đường rồi. Mình chỉ gặp Tr. Mình nghe Tr nói: " Tội nghiệp nó, hôm trước khi lên đường nó chạy mượn xe đạp để đến từ biệt anh nhưng không có xe, nó khóc nhiều lắm"

Chuyện chỉ có vậy, đó là một kỷ niệm thời học trò.

more_horiz
Câu chuyện của bác Hunghsmn cảm động thật Smile

more_horiz
Câu chuyện của bác Hunghsmn cảm động thật Smile

more_horiz
privacy_tip Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
power_settings_newLogin to reply