(==> Sau đây tớ muốn gửi tới cả nhà 1 bai` Viet Blog cua 1 ban o Pc15 Tn viet',Minh xin post lai cho moi nguoi doc nhe'..Mi`nh thay cac' chien si~ canh sat that vat' va qua'(dac biet la boy) va` phai? nghe nhung~ loi` ko hay cua moi nguoi noi'^_^Hix hix. Nhưng mọi người hãy cố gắng lên nhá... Tớ sẽ luôn ủng hộ những người Chiến sĩ Cảnh sát trẻ.." Vì nước quên thân, Vì dân phục vụ"<== )

Có ai đó đã từng nói với tôi rằng họ rất ghét công an- cảnh sát. Và tôi cũng đã từng đọc rất nhiều bài viết chỉ trích về cái nghề của tôi. Và nhiều lúc chính tôi cũng tự hỏi bản thân mình có bị chỉ trích như vậy ko.Xin thưa với các bạn nhé, hôm nay tôi viết cái entry này mục đích ko phải bênh vực cho 1 cái nghề , hoặc ưu ái cho bất kỳ ai cả. tôi viết entry này vì 1 cảm xúc bất chợt khi đọc bài viết của 1 bạn trẻ khi bị cảnh sát giao thông xử phạt hành chính vì 1 lỗi của mình, và tất nhiên là trong bài viết của bạn cũng có 1 vài từ ngữ ko hay cho lắm, kể cả 1 số cm cho bài viết này.

Tôi ko thiên vị ai cả nhưng theo tôi cái j mà nó thể hiện ra ngoài, nó được chứng kiến bằng mắt thường thì dễ gây sự để ý và ở 1 số trường hợp người ta có những nhận xét ko tốt về công an- cảnh sát. Ở đâu ở công việc, ở vị trí nào, ở chức vụ nào rất có thể có những người ko tốt, những người sống bằng 1 cách ký sinh nào đó. Nhưng các bạn đã nghe câu nói " Con sâu bỏ dầu nồi canh chưa ". Cũng là một cán bộ chiến sỹ công an tôi cũng có niềm tự hào nghề nghiệp vì chính bản thân mình cũng ngày đêm cố gắng hoàn thành tốt công việc và nhiệm vụ được giao. Nghe người ta nói về người công an tôi cũng thấy buồn. 1 lần gần đây thôi ,tôi có gặp lại 1 cậu bạn cũ, chúng tôi có nói về 1 số chuyện, và khi nói về cái nghề của tôi, cậu bạn có dẫn chứng ra rất nhiều trường hợp tiêu cực, chúng tôi cứ huyên thuyên mãi về chủ đề này, cậu bạn cũng ko ngại ngùng j khi nói về chúng tôi như là những " thằng" những " bọn". Và cũng chẳng để ý đến sự có mặt của tôi, tất nhiên tôi cũng vì lịch sự nên tôi ko dám thể hiện thái độ j. Nhưng có vẻ tôi thấy cái thành kiến, cái ấn tượng về những người cán bộ xấu đã ăn sâu vào đầu óc nhiều người và nhiều bạn trẻ, có thể họ trực tiếp chứng kiến hoặc nghe kể. Đồng ý với các bạn là có những người ko tốt trong vị trí công tác của mình. Tôi cũng như 1 vài ý kiến của các bạn không thích 1 số hành vi của các cán bộ xâú.

Có lẽ các bạn sẽ thấy những người chiến sỹ sẽ không xấu khi biết họ vẫn ngày ngày làm việc miệt mài, nếu bạn biết những hôm giá rét những ngày nắng như đổ lửa vẫn có những chiến sỹ cảnh sát giao thông tận tuỵ với công việc phân luồng cho từng dòng người từng dòng phương tiện giao thông tránh ún tắc. Hay Bạn ơi! bạn thử ra đứng phơi nắng chút rùi kiếm xem ai có lỗi j rồi gọi lại phạt tiền . Nhớ nói với họ đi chậm chậm đừng tông xe vào người hoặc là nói với họ là sau khi bạn phạt tiền đừng có chửi tế cả họ nhà mình lên nhé.Bạn thử làm xem.

Rồi những chiến sỹ cảnh sát hình sự, cảnh sát KT, những đồng chí An ninh phụ trách xã... ngày ngày phải đối mặt với những mối nguy hiểm. Có ai đêm đêm nằm trong chăn ấm có nghĩ ở ngoài đường, những con phố , những ngõ nhỏ kia vẫn có những con người sống bên cạnh cái chết ko.Có ai biết họ phải đi bộ vài km đường đồi núi, vực cao để đến chung sức làm việc, ăn khoai sắn, uống nước mưa, ngủ lều tạm bợ với những người dân Bản không? Họ phải đau đầu đến bạc cả tóc sau những chuyên án để lấy lại tiền và tài sản cho những người bị hại không? Những chuyến hàng buôn lậu qua biên giới mà các đối tượng manh động sắn sàng tặng bạn vài nhát dao, hoặc kinh khủng hơn nữa là vài viên đạn hay 1 quả lựu...,liều chết để thoát thân không? Bạn có thích 1 tuần 1 tháng hoặc vài tháng xa gia đình không? Hay là bạn không muốn ngủ một vài ngày thậm chí cả tuần lễ.Nếu bạn muốn thức trắng vài ngày hoặc vài tuần để thử cảm giác thì bạn cứ đi với tôi nhé.

Cảnh sát phòng chống ma tuý thì sao? Bạn nào có muốn biêt thuốc phiện biết ma tuý là j ko, bạn có muốn biết cảm giác có vài nòng súng ở trong những bụi cỏ hoặc ở bất cứ nơi nào chĩa vào mình để sẵn sàng nã đạn không. Ở rừng vài ngày cũng thú vị lắm đấy bạn à !

Rồi những chiến sĩ CS Kĩ thuật hình sự, những bác sĩ pháp y ngày ngày bầu bạn với xác chết, máu me be bét, thậm chí tối về vợ không dám ngủ cùng vì sợ chồng đi làm việc, bị nhiễm bệnh ở của các tử thi ...bắt xác chết phải lên tiếng để tìm ra chân tướng , sự thật của vụ án, đó là các chiến công thầm lặng của họ mà không phải ai cũng biết.

Rồi vào năm 2001, 2004 , Sau vụ bạo loạn kinh hoàng của người đồng bảo thiểu số ở Tây Nguyên, bạn có biết bao nhiêu chiến sĩ Công an đã được điều động vào và hi sinh anh dũng không? đứng trước 1 đám biểu tình mà chỉ biết cầm lá chắn để chịu gậy gộc, dao rựa, gach đá mà không dám hành động gì khi không được lệnh. Nếu không nhờ có họ thì Chủ quyền ANQG của Việt Nam ta có đứng vững trước bọn phản cách mạng và bọn Cơ hội Chính Trị, chống phá Tổ Quốc thân yêu của chúng ta hay không?

Nghành bọn tôi có nhiều tổ chức bộ phận với các chức năng nhiệm vụ khác nhau lắm . Bạn tìm hiểu thêm chút được ko? Chỉ vậy thôi chứ không dám kể nhiều nữa vì còn nhiều điều là bí mật mà tôi ko thể nói được . Đi với tôi đi bạn sẽ biết các cảm giác trên và biết rằng trách nhiệm của mình thế nào nhé. Bạn sẵn sàng không vậy

Theo tôi mỗi người mỗi nghiệp. Mỗi nghề có 1 trách nhiệm có 1 tính chất khác nhau. Các bạn sẽ nghĩ rằng nghề của tôi phải làm những công việc như vậy, và đã được trả công thì phải làm đúng không. Tôi cũng nghĩ điều đó đúng. Các bạn rùi sẽ hiểu công việc của các bạn ra sao khi mà bạn thực sự tham gia vào.

Mỗi người 1 cách sống, nhưng có nhiều điều không thực sự tồi tệ như chúng ta thường nghĩ. Khi Ở 1 vị trí nào đó bạn sẽ biết bạn sẽ phải làm j. Cứ nhận xét đi cứ đánh giá đi, nhưng hãy đánh giá những người không tốt í nhé. Đừng gọi tôi hay 1 ai đó là "thằng" hay là "bọn" nhé. Dễ hiểu nhầm lắm !