Ai mà không ít nhất một lần đã yêu. Khi yêu, dường như người ta càng trở nên mù quáng và ích kỷ hơn.

Có người khi yêu thì không muốn người yêu của mình giao du với những người khác, mặc dù thừa biết người yêu mình với người ta chỉ là tình bạn.

Có những người khác, khi yêu lại muốn kiểm soát giờ giấc, kể cả những mối quan hệ trong đời sống của người yêu mình. Những lần mượn máy điện thoại, thực chất là để kiểm soát những cuộc gọi và tin nhắn.

Người ta cứ tưởng người yêu của mình không biết, thực chất là biết hết nhưng người yêu bỏ qua. Vì đã yêu và còn yêu nên người yêu chẳng chấp nhặt.

Nhưng thử hỏi, đến một lúc nào đó, khi tình yêu bị thương tổn hay giận dỗi, những hành động ích kỷ đó, dù nhỏ nhoi thôi, cũng đủ để khoét lớn vết tổn thương trong mối quan hệ. Vậy là khó kéo, khó gắn.

Tôi cũng đã từng yêu và hiện vẫn tiếp tục yêu, dù là với người khác ! Cũng từng ích kỷ đến quáng mù như thế, tôi không muốn người yêu của mình đi chơi với người khác. Tôi tìm cách kiểm soát những mối quan hệ trong đời sống của người yêu mình, rồi thậm chí còn gây khó dễ cho người yêu mỗi khi người yêu bày tỏ ý định muốn đi đâu đó với cơ quan hay đơn vị. Tôi đã từng cho mình cái quyền được kiểm soát tất cả, được biết tất cả những gì gọi là cuộc sống của người yêu mình nên tôi đã từng thất bại.

Trong tình yêu không có chỗ trú cho hai chữ "ích kỷ" và trong cuộc sống, chắc chắn sẽ như thế. Hôm nay tôi nhận ra điều này, chắc chắn sẽ có người cho rằng là quá sớm nhưng đối với tôi thì thực sự đã muộn. Một khi đã tan vỡ thì dẫu có hàn gắn cách mấy thì vết thương kia vẫn còn đọng lại ở đâu đó chứ không thể nào tìm lại được một chiếc cốc toàn vẹn.

Tôi nhận thấy xung quanh mình vẫn còn rất nhiều người rộng lượng nhưng đâu đó cũng không thể nói là không có người ích kỷ, dù chỉ là ích kỷ trong tình yêu. Tôi bỗng nhớ đến cuộc trò chuyện của tôi với cô bạn, cô bạn phản đối chuyện tôi tự tin cho rằng: trong cuộc sống cái gì của mình thì là của mình, cái gì không phải của mình thì có cố gắng mấy cũng không bao giờ là của mình cả. Cô bạn nói: trong tình yêu thì phải biết nắm giữ, phải biết nâng niu thì của mình mới không phải là... của người khác! Ừ! thì trong tình yêu mình phải biết nắm giữ và nâng niu. Nhưng nắm giữ chứ không phải là khư khư... rào lấy. Chính vì người ta hiểu sai nắm giữ với khư khư rào lấy nên mới có chuyện hai người gây gổ nhau đến độ chia tay. Mà, một khi bạn có ý định khư khư rào lấy người yêu mình, có nghĩa là bạn đang ích kỷ đấy!

(Sưu tầm)