Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt Nam
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Diễn đàn Chiến Sĩ Trẻ Việt NamĐăng Nhập

Nơi giao lưu cho các đ/c và các bạn đang công tác hoặc yêu mến lực lượng Vũ trang Nhân dân Việt Nam

Topic chung liên quan đến vấn đề đi nghĩa vụ công an và thời gian đi nghĩa vụ công an

power_settings_newLogin to reply
huyhoang.2310
a.y.e
hogialac
T Boss
tiendz.9x
dtnh_Km
pevinh
cuocdoiphieubat
miss311289
ducnghi229
phanan
letrung92
haquocson
soiden123
luubi2607
boythuan92
nghjavip
nguyenquochuy
TrungHienHaLong
AnhTuan
xambaly
Hiền Trịnh-NEU
stinky
manhninh1404
Jade béo
ductranhuynh
Boy_Never_Cry
bomtiem
trungkien95bn
lamnentatka
PascalAvaf
sailam
Rô Bốt
Nam9x
tomcax
12312
chiensiSBC07777
DuyK20_Hy93
hiencpqn
tienhoang92
PhamThe_NĐ
khanhdy_anninh
mailambkap
assassin_1201
kang_kung
THEANH0793
supermario
tjpharry
toanswat
dobitlaai
mr.p_shinee
johnny_dang1993
thequang1891994
kta92
Hungtp
NewBjnNobody
trunglee159
Kentcs13
Vick212
domnguyen
huyken99
lathienquan
mrquanmi
anhero12
karember
Chu Hồng Sơn
minhtoanptit
NamBH
CrazyDude
tranvanhotmit
vhquan1102
theman
tieusonmap
Football9X
mcvuca
anh_hung_tra
Cống Hiến
lucquan003
Chung Phước Tiến
tranhoangnhan
ĐẾc Ần M
zeus3pi
lymanhhung
namtien9x
binhnhixinhtrai92
sutumiennam
Police.Swat
bui van thang
S.W.A.T
phanthanhtung184
nhock_mini
duongthaingocdhkt
koi038
boydylan39
wipdidem
quangsqtt
chien94
phạm tấn bảo
Hoàng Thiên Anh
Trùm Mật Vụ
MRVANTHONG
phuocle28
nhoxpi.cuti
CANDVN
thygiang
AnDyNguyễn
Zz_Dollar_zZ
binhminhbm7
takiyagenji
nguyenphantuongkhanh
twist
hunghsmn
your_rules
mattrangxanh
ngocduy_th
interpol2502
120 posters

descriptionhotRe: Topic chung liên quan đến vấn đề đi nghĩa vụ công an và thời gian đi nghĩa vụ công an

more_horiz
NamBH đã viết:
trunglee159 đã viết:
ủa? vậy bằng đại học không có ích gì khi xét chỉ Tiêu đi NV ak? khi đi huấn luyện k đc ưu tiên làm a trưởng ah? và nếu đi nghĩa vụ mà mình thi đậu thì mình vẫn vô đại học học như thí sinh khác ah? ai biết chỉ mình với gần hết hạn đi nghĩa vụ đợt này rồi..hhuuhu

Vấn đề bằng cấp đối với đi NV thì như mình đã nói rồi, vào hiện tại nó gần như không có giá trị. Bây giờ là COCC và $

Làm A Trưởng hay không còn xét nhiều phương diện.

Bạn thi đỗ HV, ĐH ngành bạn sẽ được đi học và thời gian đi học vẫn được tính vào thời gian NV. Thi đỗ đồng nghĩa bạn đã được biên chế. Bạn sẽ ăn 2 phụ cấp (ở trường và ở nơi đang công tác)

Còn khi bạn đã biên chế rồi và cái bằng ĐH trước của bạn theo mình nghĩ hệ và bậc lương của bạn sẽ khác với người khác.

có bằng đh sẽ được xét thẳng vào biên chế bạn ạ, hết 3năm vô biên chế nếu bạn thi không đậu tc hoặc đh thì vẫn công tác tiếp, khi nào có lớp học văn bằng 2 nếu bạn đủ đk thì sẽ đi học, hết 3năm nghĩa vụ vào biên chế sẽ đeo hàm thiếu uý, mình nge nói vậy, mình cũng có bằng đh và đang đk đi đợt này, mình nghe người quen nói vậy đó

descriptionhotRe: Topic chung liên quan đến vấn đề đi nghĩa vụ công an và thời gian đi nghĩa vụ công an

more_horiz
Chu Hồng Sơn đã viết:
lathienquan đã viết:
huyken99 đã viết:
lathienquan đã viết:
các bác cho e hỏi với năm nay em 22 tuổi thì đến tháng 2 năm sau có còn đủ điều kiệu để đi nghĩa vụ không ạ :(mong các bác sớm trl  cho em với em  xin cảm ơn các bác nhiều nhiều Sad(

Đc bạn , nghĩa vụ từ 18 => 25

dạ em cảm ơn anh :)ak nhân tiện anh cho em hỏi với sau khi hoàn thành NVAN và đi làm vài tháng thì có đợt thi em muốn đk thi có đc không ạ

muốn cũng k đc. vì ýt nhất là sau 18 tháng mới đc đăng ký dự thi e  nhé

dạ vâng ạ em cảm ơn a

more_horiz
Cống Hiến đã viết:
huyken99 đã viết:
Cống Hiến đã viết:
Mấy anh cho em hỏi em sinh ngày 12 tháng 11, năm nay em 17 tuổi năm sau em định đi nghĩa vụ công an đợt 2 khoảng tháng 10, vậy là tháng 10 năm sau em chưa tròn 18 tuổi vậy thì có được đi không.Xs 

18 trở lên mời dc đi NV bạn à,bạn nên ở nhà học tiếp đi khi nào đủ 18t  với bằng tối nghiệpb THPT mới đi dc

Ý mình là năm sau vào thời gian tuyển đợt 2 thì mình có thể đi được không Dtd 

ý bạn thi xong Tốt nghiệp là đi NV à, dc bạn à

more_horiz
nhock_mini đã viết:
NamBH đã viết:
trunglee159 đã viết:
ủa? vậy bằng đại học không có ích gì khi xét chỉ Tiêu đi NV ak? khi đi huấn luyện k đc ưu tiên làm a trưởng ah? và nếu đi nghĩa vụ mà mình thi đậu thì mình vẫn vô đại học học như thí sinh khác ah? ai biết chỉ mình với gần hết hạn đi nghĩa vụ đợt này rồi..hhuuhu

Vấn đề bằng cấp đối với đi NV thì như mình đã nói rồi, vào hiện tại nó gần như không có giá trị. Bây giờ là COCC và $

Bạn thi đỗ HV, ĐH ngành bạn sẽ được đi học và thời gian đi học vẫn được tính vào thời gian NV. Thi đỗ đồng nghĩa bạn đã được biên chế. Bạn sẽ ăn 2 phụ cấp (ở trường và ở nơi đang công tác)

Còn khi bạn đã biên chế rồi và cái bằng ĐH trước của bạn theo mình nghĩ hệ và bậc lương của bạn sẽ khác với người khác.

có bằng đh sẽ được xét thẳng vào biên chế bạn ạ, hết 3năm vô biên chế nếu bạn thi không đậu tc hoặc đh thì vẫn công tác tiếp, khi nào có lớp học văn bằng 2 nếu bạn đủ đk thì sẽ đi học, hết 3năm nghĩa vụ vào biên chế sẽ đeo hàm thiếu uý, mình nge nói vậy, mình cũng có bằng đh và đang đk đi đợt này, mình nghe người quen nói vậy đó

Đâu ra vậy bạn, vô biên chế là chỉ xét trong thời gian nghĩa vụ bạn phải hoành thành tốt nhiệm vụ , ko bị kỉ luật thì may ra còn vào biên chế , tùy năm đó lấy bao nhiêu quân. Đi NV đừng nghĩ có bằng ĐH là dc

more_horiz
huyken99 đã viết:
nhock_mini đã viết:
NamBH đã viết:
trunglee159 đã viết:

Đâu ra vậy bạn, vô biên chế là chỉ xét trong thời gian nghĩa vụ bạn phải hoành thành tốt nhiệm vụ , ko bị kỉ luật thì may ra còn vào biên chế , tùy năm đó lấy bao nhiêu quân. Đi NV đừng nghĩ có bằng ĐH là dc

uh, đúng là phải xét trong qua trình nghĩa vụ 3 năm nữa, phải hoàn thành nhiệm vụ cũng như không bị kỹ luật, mình có hỏi mấy anh đi trước cũng nói vậy, với thực tế hơn là bác mình cũng nói vậy ổng đang làm đội trưởng phòng tổ chức tỉnh, nhưng mình không dám hỏi kĩ để bác mình tự sắp xếp rồi làm theo, tại mình chờ xin theo dạng ngành ngoài vào chứ chưa chắc chắn đi nvca, nếu lỡ bị trúng tuyển nvqs thì chuyển qua nvca nên hiện giờ chưa đâu ra đâu hết.

more_horiz
hic.nếu 3 năm đó mình hoàn thành tốt, kỷ luật tốt thì cơ hội khoảng bao nhiêu các bạn.. hôm nay xuống huyện mà ngày mai mới biết được chỉ tiêu..hic..không biêrt nên đi hay không nữa.hu

more_horiz
huyken99 đã viết:
Cống Hiến đã viết:
huyken99 đã viết:
Cống Hiến đã viết:
Mấy anh cho em hỏi em sinh ngày 12 tháng 11, năm nay em 17 tuổi năm sau em định đi nghĩa vụ công an đợt 2 khoảng tháng 10, vậy là tháng 10 năm sau em chưa tròn 18 tuổi vậy thì có được đi không.Xs 

18 trở lên mời dc đi NV bạn à,bạn nên ở nhà học tiếp đi khi nào đủ 18t  với bằng tối nghiệpb THPT mới đi dc

Cho dù chưa đủ tuổi mà tốt nghiệp cũng đi được hả bạn ?

more_horiz
Cống Hiến đã viết:
huyken99 đã viết:
Cống Hiến đã viết:
huyken99 đã viết:
Cống Hiến đã viết:

Cho dù chưa đủ tuổi mà tốt nghiệp cũng đi được hả bạn ?

Tóm lại trên 18 tuổi + bằng tốt nghiệp THPT

more_horiz
tình hình là 14/7 (chủ nhật) mình đi khám ở số 9 phố văn phú, phú la, hà đông.
a e nào đi k ..........

more_horiz
nghe bảo mới ra lệnh gì mà muốn nhập hộ khẩu ở miền nam đi NVCA phải có bố hoặc mẹ ở chỗ đó à.nghe qua qua thế k biết có đúng k.nghe bảo ms ra 1 tháng chắc đợt này mình đi còn lách được luật.

more_horiz
nhock_mini đã viết:
tranvanhotmit đã viết:
nhock_mini đã viết:
tranvanhotmit đã viết:
nhock_mini đã viết:
tranvanhotmit đã viết:
nhock_mini đã viết:
tranvanhotmit đã viết:
có bạn nào ở Bình Dương đi đợt 2 tháng 10 này ko zạ , mình mới nộp hồ sơ mà chưa pis sao ,hic:( Sad Sad Sad 

mình ở bình dương nè, bạn mới nộp hồ sơ hả, bạn có làm lý lịch chưa, bạn ở đâu vậy, đợt 2 đi vào tháng 9 chứ không phải tháng 10, ngày 9 hay 10/9 lên đường đó.

Mình ỡ Dĩ An , phát hồ sơ hôm 1/7 ... m  mới nộp à ... nghe đâu  là Dĩ An đợt này có 23 suất à ...ko pis có chen vô nổi ko nữa , hjc ...

vậy ah, mà bạn có làm lý lịch hay chi nộp bằng cấp thôi, mình chỉ nộp bằng cấp với đăng kí thôi, mình đăng kí ở thủ dầu một, ở đây có 20 chỉ tiêu hà, bạn có bằng cấp gì rồi hay tốt nghiệp thpt thôi, mình đăng kí theo chỉ tiêu thủ dầu một nhưng tương lai mình sẽ xin về dĩ an làm, nếu mình với bạn trúng tuyển đợt này thì có thể sẽ làm chung, hj

Mình chỉ có bằng TH phổ thông thôi à...làm lý lịch xong xuôi hết rồi ...viết quá chời  lun ^^ ...chạy đôn chạy đáo mấy ngày trời mà ko pis kq ra sao nữa ,hj...cũng ngại cái khám sk nữa ...cao dung 1m65 mà ko pis zô đó đo có trừ bớt ko nữa ...nghe đâu mấy người đi thi công an bảo đo toàn trừ  hao 2cm , hic hic...thế bạn làm hồ sơ xong hết chưa ...nghe đâu sắp hết hạn nộp rồi đấy ???

uh, cũng có thể bị trừ, mình thì ở ngoại đo cũng 1m64 hoặc 1m65 k hà, mà đợt khám sức khoẻ thi công an đo còn 1m62, cái này chỉ lấy 1m62 thôi nên bạn sẽ đủ mà, mình chưa viết lý lịch, anh phòng tổ chức chừng nào anh dt khám sức khoẻ rồi mới viết lý lịch, bạn có biết chừng nào khám sức khoẻ k, có thể mình khám chung ở công an tỉnh quá, bạn sinh năm mấy vậy. bạn có ai quen không mà xin cho bạn vậy, không quen thì dễ bị loại lắm.

uh` , mình cũng có người quen trong CA giới thiệu ...minh năm nay là 25 rồi , còn đơt này nữa thôi ,cũng chưa nghe nói khi nào khám sk nữa ^^ ... cũng xác định rồi , nếu may mắn đi được thì đi , còn ko được chắc ở nhà làm kinh tế phụ gia đình ^^! ,hy vọng  chug' ta sẽ gặp nhau trong trại huấn luyện , hj` Trò chuyện

vậy bạn sinh năm 88 ha, mình năm 89, nếu bạn có người giới thiệu thì có lẻ được trừ khi có gì khac mới không được, mình chưa được làm lý lịch nữa nên % bạn được vào sẽ cao hơn mình, mình tên tú, bạn tên gì vậy, nếu cả 2 được vào thì gặp ở tt huấn luyện và có thể mình sẽ gặp lai ở dĩ an,hj

Mình tên Tân ...ỡ Dĩ An ... học DH spkt TPHCM mà học chán quá...chưa ra trường được, bảo lưu kq đi cái này lun ...hic,tại cũng sắp hết tuổi rồi, kon` đợt này nữa thôi... xd nếu đi hổng được , chắc ở nhà cày tiếp cho có cái bằng rồi ráng đi làm ^^! ...nhưng vẫn thjx đi NVCA , zô đó cho có bạn có bè ...với lại cũng thjx làm trong nhà nước sau này nếu may mắn cố xin về phường làm cũng được gần nhà , hj:x

more_horiz
tình hình là h.nay e đã khám xong sức khỏe.quá mệt luôn.từ 8h sáng đến 4h chiều mới xong.ai sắp khám thì chuẩn bị tinh thần nhéSmile).mà có bác nào trên này h.nay cũng đy khám ở văn phú,hà đông k?

more_horiz
S.W.A.T đã viết:
tình hình là h.nay e đã khám xong sức khỏe.quá mệt luôn.từ 8h sáng đến 4h chiều mới xong.ai sắp khám thì chuẩn bị tinh thần nhéSmile).mà có bác nào trên này h.nay cũng đy khám ở văn phú,hà đông k?

khám lâu thế cơ à. mình chủ nhật đi khám đây.
kết quả sao hả

more_horiz
Nghe có người nói là đi nghĩa vụ phải xét học lực 3 năm cấp 3, điểm trung bình mỗi năm phải trên 5,0 đúng không mọi người.

more_horiz
Cl các anh cho em hỏi..mình đy nvca 3 năm, trong thời gian 3 năm em đăng ký thi đại học,chẳng may bị rớt có đc xét trung cấp hok..
em có 1 thắc mắc là em đy nvca 3 năm xog muốn ở lại lâu dài thi phải làm sao?
nếu hok đc ở lại thì khi về lm gì...

MONG CÁC ANH TRẢ LỜI NHANH GIÙM EM VÌ THÁNG 7 NÀY E ĐĂNG KÝ ĐY NVCA RỒI!!!! tks..

more_horiz
NewBjnNobody đã viết:
Cl các anh cho em hỏi..mình đy nvca 3 năm, trong thời gian 3 năm em đăng ký thi đại học,chẳng may bị rớt có đc xét trung cấp hok..

MONG CÁC ANH TRẢ LỜI NHANH GIÙM EM VÌ THÁNG 7 NÀY E ĐĂNG KÝ ĐY NVCA RỒI!!!! tks..

Đủ 18 tháng NV bạn có thể đi thi ĐH , nếu ko đủ điểm thì xét xuống trung cấp.
Mún làm việc lâu dài :
1 là bạn thi ĐH phải đậu
2 chờ hết 3 năm sẽ xét cho bạn vào biên chế (nhưng cái này hên xui, tùy theo năm đó lấy nhiu quân)
Bạn đừng trong chờ vào xét biên chế , hãy có gắng trong lúc NV hãy ôn bài vỡ thi đậu

more_horiz
Cống Hiến đã viết:
Nghe có người nói là đi nghĩa vụ phải xét học lực 3 năm cấp 3, điểm trung bình mỗi năm phải trên 5,0 đúng không mọi người.

Hình như là có liên quan đến học lực và hạnh kiểm ở học bạ.còn trên 5 hay không thì mình không biêt.hồi này bác xin cho mình vào cũng vừa mới gọi điện đến hỏi học bạ xong.chủ yếu là cả năm thôi bạn à

more_horiz
mrquanmi đã viết:
Cống Hiến đã viết:

Hình như là có liên quan đến học lực và hạnh kiểm ở học bạ.còn trên 5 hay không thì mình không biêt.hồi này bác xin cho mình vào cũng vừa mới gọi điện đến hỏi học bạ xong.chủ yếu là cả năm thôi bạn à

học lực TB nhưng chủ yếu hạnh kiển phải trên KHÁ

more_horiz
huyken99 đã viết:
NewBjnNobody đã viết:

Đủ 18 tháng NV bạn có thể đi thi ĐH , nếu ko đủ điểm thì xét xuống trung cấp.
Mún làm việc lâu dài :
1 là bạn thi ĐH phải đậu
2 chờ hết 3 năm sẽ xét cho bạn vào biên chế (nhưng cái này hên xui, tùy theo năm đó lấy nhiu quân)
Bạn đừng trong chờ vào xét biên chế , hãy có gắng trong lúc NV hãy ôn bài vỡ thi đậu

sau 3 năm mà rớt thì về vườn. cố xin vào làm dân phòng ở địa phương Vui vẻ 

more_horiz
Hi các bạn mình mới tham gia diễn đàn có một số thắc mắc mong ai biết có thể giải đáp giùm mình Smile.
-Nếu mình đi nghĩa vụ theo dạng cảnh sát pccc thì huấn luyện đươc tách riêng ra hay chung với các nghiệp vụ khác.
-Và nếu đi nghĩa vụ cảnh sát pccc thì sau 3 năm hoặc đi thi đại học mình có thể chọn ngành khác để học theo nguyện vọng của bản thân hay bắt buộc phải thi Đại học phòng cháy chữa cháy,thân.

more_horiz
Hungtp đã viết:
Hi các bạn mình mới tham gia diễn đàn có một số thắc mắc mong ai biết có thể giải đáp giùm mình Smile.
-Nếu mình đi nghĩa vụ theo dạng cảnh sát pccc thì huấn luyện đươc tách riêng ra hay chung với các nghiệp vụ khác.
-Và nếu đi nghĩa vụ cảnh sát pccc thì sau 3 năm hoặc đi thi đại học mình có thể chọn ngành khác để học theo nguyện vọng của bản thân hay bắt buộc phải thi Đại học phòng cháy chữa cháy,thân.

bây giờ huấn luyện chung hết 3 tháng đầu ở cùng nhau. 1 tháng sau học nghiệp vụ ngành đc phân
trong thời gian 3 năm vẫn thi như thường đỗ Đh đc chuyển ngành.
k đỗ đi chuyên ngiệp PCCC cả đời.

descriptionhothi xin chào các anh đồng hương gia lai, em sinh năm 92, cũng chuẩn bị đi lính nvca, các anh cho em làm quen nhá, có anh nào biết trung tâm huấn luyện Lính nghĩa vụ công an gia lai nằm ở đâu ko

more_horiz
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
Mình người QB nhảy dù đi chỉ tiêu trại giam Gia Trung của Gia Lai...nghe bảo 17 này khám sk rồi :v có ai nhảy dù như mình k..mình năm nay cũng lớn tuổi rồi,sn 90 hix

a à đồng hương rồi.Dân Nghệ Tĩnh Quảng đi trong gia lai nhiều lắm.bạn đã bắt xe đi vào chưa.tên gì vậy.17 này có duyên thì ta gặp nhau đấy.Mình cũng đi đợt này.thứ 6 tuần này ms vào tại còn bận học cảm tình Đảng.k biết đầu tháng 9 hay đầu tháng 10 đi nữa không biết :v

hn mình mới nộp HS xong...18 này khám đấy,18 khám chứ k phải 17 đâu...bạn ở HT à ?? sn nhiêu

Dạ em Sn 95 vừa thi THPT xong.ko khéo ae mình gặp nhau ở trung tâm huấn luyện mà gần hơn là ở chỗ khám sức khỏe cũng nên.

E đi chỉ tiêu của tỉnh GL à ??? vậy chắc a vs e k có cơ hội hl chung vs nhau rồi :v a đi chỉ tiêu của Bộ mà...Khám thì khám chung đấy

uk ko khéo ae mình vào HL với nhau cụng nên.E hình như nghe bảo đi theo chỉ tiêu của huyện.HL vs nghiệp vụ 4 tháng xong chắc về huyện làm thôi

more_horiz
mình muốn hỏi thông tin tuyển vào ngành cảnh sát vì mình đang học đại học công lập ngoài ngành nhưng muốn chuyển sang cảnh sát thì xem thông tin ở đâu nhỉ ?

more_horiz
kta92 đã viết:
mình muốn hỏi thông tin tuyển vào ngành cảnh sát vì mình đang học đại học công lập ngoài ngành nhưng muốn chuyển sang cảnh sát thì xem thông tin ở đâu nhỉ ?

Những điều cần biết về tuyển sinh vào các Học viện, trường Đại học CAND:

- Thí sinh đăng ký dự thi vào các học viện, trường Công an nhân dân (CAND) phải qua sơ tuyển tại Công an thành phố Hồ Chí Minh; hồ sơ đăng ký dự thi mua tại Công an quận, huyện nơi thí sinh đăng ký nhân khẩu thường trú.

- Chỉ tiêu gửi đào tạo đại học tại các trường ngoài ngành Công an xét tuyển trong số thí sinh dự thi khối A, A1 vào các ngành đào tạo nghiệp vụ Công an. Trong quá trình đào tạo được hưởng chế độ, chính sách như học viên đại học CAND; sau khi tốt nghiệp, Bộ Công an tiếp nhận và phân công công tác.

- Quy định về đối tượng, độ tuổi:

+ Đối với học sinh phổ thông không quá 20 tuổi, học sinh người dân tộc thiểu số không quá 22 tuổi (tính đến năm dự thi).

+ Công dân hoàn thành phục vụ có thời hạn trong CAND hoặc hoàn thành nghĩa vụ quân sự trong Quân đội nhân dân được dự thi thêm một lần trong thời gian 12 tháng kể từ ngày có quyết định xuất ngũ, không quy định độ tuổi.

- Quy định về trình độ văn hóa:

+ Đã tốt nghiệp trung học phổ thông theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề. Đối với những thí sinh tốt nghiệp trung cấp nghề phải tốt nghiệp trung học cơ sở, đã học đủ khối lượng kiến thức và thi tốt nghiệp các môn văn hóa trung học phổ thông đạt yêu cầu theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo. Các năm học THPT phải đạt học lực trung bình trở lên theo kết luận tại học bạ, riêng 03 môn thuộc khối đăng ký dự thi điểm tổng kết từng môn trong các năm phải đạt từ 6,0 trở lên (không tính điểm trung bình của 03 môn dự thi).

+ Công dân hoàn thành phục vụ có thời hạn trong CAND hoặc hoàn thành nghĩa vụ quân sự trong Quân đội nhân dân đã tốt nghiệp THPT, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề (không quy định kết luận học lực và điểm 3 môn khối đăng ký dự thi).

- Phẩm chất đạo đức, tiêu chuẩn chính trị: trong những năm học trung học phổ thông đạt yêu cầu hạnh kiểm từ loại khá trở lên; tiêu chuẩn chính trị đảm bảo theo quy định hiện hành của Bộ trưởng Bộ Công an đối với việc tuyển người vào lực lượng CAND.

- Tiêu chuẩn về chiều cao, cân nặng:

+ Nam: Chiều cao từ 1,64m đến 1,80m, cân nặng 48 kg đến 75 kg.

+ Nữ: Chiều cao từ 1,58m đến 1,75m, cân nặng từ 45 kg đến 60 kg.

- Việc tuyển học sinh nữ vào các trường CAND: được thực hiện theo chỉ tiêu riêng với tỷ lệ từ 10 đến 15% tổng chỉ tiêu ở từng trường theo từng ngành học; không hạn chế tỷ lệ nữ sơ tuyển đăng ký dự thi.

- Hồ sơ đăng ký dự thi theo mẫu quy định thống nhất của Bộ Công An: Thí sinh nộp phiếu đăng ký dự thi cùng lệ phí tuyển sinh theo quy định cho Công an quận, huyện nơi đăng ký nhân khẩu thường trú để chuyển về Công an thành phố.

Thí sinh đăng ký dự thi Học viện An ninh nhân dân và Đại học Kỹ thuật – Hậu cần CAND thi tại trường Đại học ANND, nếu trúng tuyển sẽ học tại Học viện An ninh nhân dân và Đại học Kỹ thuật - Hậu cần CAND. Thí sinh đăng ký dự thi Học viện Cảnh sát nhân dân thi tại trường Đại học CSND, nếu trúng tuyển sẽ học tại Học viện Cảnh sát nhân dân.

- Thí sinh không trúng tuyển vào các học viện, trường đại học CAND được đăng ký xét tuyển nguyện vọng 2 vào các trường đại học, cao đẳng khối dân sự theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

________________ooOoo________________

NHỮNG NÉT MỚI VỀ TUYỂN SINH CAND

NĂM 2013

1. Đối tượng ưu tiên xét tuyển vào đại học:

Học sinh đạt giải nhất, nhì, ba trong kỳ thi chọn học sinh giỏi Quốc gia bậc THPT đúng với một trong các môn thuộc khối thi tuyển sinh vào ngành của trường có nguyện vọng được ưu tiên xét tuyển, dự thi tuyển sinh (tại trường đăng ký ưu tiên xét tuyển) đủ số môn quy định theo đề thi chung của Bộ Giáo dục và Đào tạo, kết quả điểm thi đạt từ mức điểm sàn đại học trở lên, không có môn bị điểm 0 được ưu tiên xét tuyển vào đại học.

2. Đối tượng ưu tiên xét tuyển vào cao đẳng, trung cấp CAND:

Học sinh đạt từ giải khuyến khích trở lên trong kỳ thi chọn học sinh giỏi Quốc gia đúng với một trong các môn thuộc khối thi quy định xét tuyển vào từng trường cao đẳng, trung cấp CAND, nếu dự thi đại học CAND đủ số môn quy định theo đề thi chung, kết quả điểm thi đạt từ mức điểm sàn cao đẳng trở lên, không có môn bị điểm 0 được ưu tiên xét tuyển vào Cao đẳng CAND; Đạt từ mức điểm sàn (mức điểm tối thiểu) trung cấp CAND trở lên, không có môn bị điểm 0 được ưu tiên xét tuyển vào trung cấp CAND. Điểm sàn đại học và cao đẳng theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo, điểm sàn xét tuyển trung cấp theo quy định của Bộ Công an.

3. Điều kiện tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển:

- Đã tốt nghiệp THPT;

- Đạt yêu cầu sơ tuyển theo quy định của Bộ Công an;

- Có hồ sơ đăng ký tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển gửi về các trường theo hạn nộp hồ sơ.

4. Hồ sơ, thủ tục, lệ phí đăng ký tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển:

- Phiếu đăng ký tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển (theo mẫu quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo) có xác nhận của Hiệu trưởng trường nơi học sinh tốt nghiệp THPT.

- Bản sao hợp lệ giấy chứng nhận học sinh trong đội tuyển dự thi Olympic khu vực hoặc quốc tế, học sinh đạt giải trong kỳ thi học sinh giỏi Quốc gia.

- Giấy chứng nhận sơ tuyển.

- 02 ảnh chân dung cỡ 4 ´ 6 chụp trong thời gian 03 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ đăng ký tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển.

- Chứng nhận tốt nghiệp THPT tạm thời: Khi có giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời, thí sinh nộp cho trường nơi đăng ký tuyển thẳng, ưu tiên xét tuyển (có thể gửi chuyển phát nhanh qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp cho trường).

5. Bổ sung khối thi tuyển sinh:

Năm 2013 bổ sung khối thi A1 (Toán, Lý, Tiếng Anh) thi tuyển sinh vào các ngành đào tạo nghiệp vụ An ninh, Cảnh sát; ngành Công nghệ thông tin và ngành kỹ thuật điện tử, truyền thông (Đính kèm phụ lục 1: Khối thi của từng ngành, từng trường).

6. Đối tượng, tiêu chuẩn đăng ký dự thi:

- Năm 2013, không hạn chế học sinh nữ sơ tuyển, đăng ký dự thi đại học và đăng ký xét tuyển vào trung cấp CAND. Học sinh nữ đảm bảo điều kiện, tiêu chuẩn theo quy định của Bộ Công an được đăng ký dự thi vào các trường CAND.

- Đối với học sinh phổ thông: Đã tốt nghiệp THPT (có bằng tốt nghiệp hoặc giấy chứng nhận tạm thời) theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên; Các năm học THPT phải đạt học lực trung bình trở lên theo kết luận tại học bạ, riêng 03 môn thuộc khối đăng ký dự thi điểm tổng kết từng môn trong các năm phải đạt từ 6,0 trở lên (không tính điểm trung bình của 03 môn dự thi). Riêng đối với học sinh phổ thông là người dân tộc thiểu số, học sinh được hưởng ưu tiên theo khu vực 1 (KV1) 03 môn thuộc khối đăng ký dự thi điểm tổng kết từng môn trong các năm phải đạt từ 5,0 trở lên (không tính điểm trung bình của 03 môn dự thi).

- Đối với chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong CAND đăng ký dự thi: Năm nay, Bộ quy định có bằng tốt nghiệp THPT theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên, trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề (đối với CBCS có bằng tốt nghiệp trung cấp nghề phải tốt nghiệp trung cấp cơ sở đã học đủ khối lượng kiến thức và thi tốt nghiệp các môn văn hóa THPT đạt yêu cầu theo quy định của Bộ giáo dục và Đào tạo).

7. Về gửi đào tạo tại các trường ngoài ngành:

Năm 2013, tiếp tục xét tuyển thí sinh trúng tuyển vào các học viện, trường đại học CAND gửi đi đào tạo đại học tại các trường ngoài ngành, số lượng cụ thể trong bảng phân bổ chỉ tiêu của Tổng cục III, tuy nhiên có điều chỉnh như sau: Chỉ tiêu gửi đào tạo Học viện Quân y xét tuyển thí sinh dự thi Trường Đại học ANND; chỉ tiêu gửi đào tạo Học viện Hậu cần, Học viện Kỹ thuật Quân sự xét tuyển thí sinh dự thi Trường Đại học CSND; Chỉ tiêu liên kết đào tạo với Học viện Hậu cần xét tuyển thí sinh dự thi Trường Đại học Kỹ thuật-Hậu cần CAND.

8. Tuyển sinh đào tạo Cao đẳng CAND:

8.1 Đối tượng, hình thức xét tuyển
- Đối tượng: Thí sinh không trúng tuyển Học viện ANND, Học viện CSND, Trường Đại học ANND, Trường Đại học CSND và không trúng tuyển theo chỉ tiêu gửi đào tại đại học tại các trường ngành ngoài.

- Hình thức xét tuyển: Lấy kết quả điểm thi đại học CAND của thí sinh để xét tuyển (thí sinh không cần đăng ký nguyện vọng).

8.2. Ký hiệu trường, phân luồng xét tuyển
- Trường Cao đẳng ANND II, ký hiệu AD2: Xét tuyển thí sinh thuộc khu vực phía Nam dự thi Học viện ANND và Trường Đại học ANND.

- Trường Cao đẳng CSND II, ký hiệu CD2: Xét tuyển thí sinh thuộc khu vực phía Nam dự thi Học viện CSND và Trường Đại học CSND.

9. Tuyển sinh đào tạo Trung cấp CAND hệ chính quy:

9.1 Hình thức xét tuyển:
Tuyển sinh vào các trường Trung cấp (Trung cấp CSGT, CSVT, CSND VI) hoặc hệ Trung cấp (hệ Trung cấp thuộc Trường Cao đẳng ANND II, Cao đẳng CSND II, Đại học kỹ thuật – Hậu cần CAND) theo chỉ tiêu chung phân bổ cho từng trường.

9.2. Đăng ký xét tuyển và phân luồng xét tuyển vào các trường trung cấp, hệ trung cấp CAND:
- Thí sinh không đủ điểm trúng tuyển vào hệ cao đẳng của Trường Cao đẳng ANND II nếu có nguyện vọng được đăng ký xét tuyển vào hệ trung cấp của Trường Cao đẳng ANND II.

- Thí sinh không trúng tuyển vào hệ cao đẳng của Trường Cao đẳng CSND II nếu có nguyện vọng được đăng ký xét tuyển vào hệ trung cấp của Trường Cao đẳng CSND II hoặc các trường trung cấp: CSGT (chuyên ngành giao thông đường thủy), CSVT, CSND VI và hệ trung cấp KTNV của Trường Đại học Kỹ thuật - Hậu cần CAND theo phân luồng quy định.

- Thí sinh dự thi Trường Đại học Kỹ thuật - Hậu cần CAND nếu có nguyện vọng chỉ được đăng ký xét tuyển vào hệ trung cấp của trường.

10. Lệ phí đăng ký dự thi, lệ phí đăng ký xét tuyển, dự tuyển, có sự điều chỉnh như sau:

Năm 2013 CATP chỉ thu các khoản lệ phí theo quy định của Bộ (trong đó có lệ phí phiếu đăng ký dự thi), cụ thể như sau:

- Lệ phí phiếu đăng ký dự thi : 3.500đ/túi.

- Lệ phí đăng ký dự thi Đại học : 60.000đ/hồ sơ.

- Lệ phí đăng ký xét tuyển Cao đẳng : 30.000đ/hồ sơ.

- Lệ phí đăng ký xét tuyển Trung cấp : 30.000đ/hồ sơ.

- Lệ phí thi : 45.000đ/hồ sơ.

Riêng phí đăng ký xét tuyển cao đẳng sẽ thực hiện từ năm 2014. Trong năm 2013 trường hợp thí sinh được xét tuyển vào Cao đẳng, các trường Cao đẳng sẽ thu phí xét tuyển cao đẳng đối với thí sinh trúng tuyển với mức 30.000đ/thí sinh./.

Hungtp đã viết:

Nếu bạn đi dạng tách riêng thì đủ 18 thàng nv bạn phải đi thi ĐH PCCC,chừng khi nào bạn đi NV dạng kia thì khi cử bạn về PCCC thì bạn dc phép chuyển ngành

more_horiz
binhnhixinhtrai92 đã viết:
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
mrquanmi đã viết:
Vick212 đã viết:
Mình người QB nhảy dù đi chỉ tiêu trại giam Gia Trung của Gia Lai...nghe bảo 17 này khám sk rồi :v có ai nhảy dù như mình k..mình năm nay cũng lớn tuổi rồi,sn 90 hix

a à đồng hương rồi.Dân Nghệ Tĩnh Quảng đi trong gia lai nhiều lắm.bạn đã bắt xe đi vào chưa.tên gì vậy.17 này có duyên thì ta gặp nhau đấy.Mình cũng đi đợt này.thứ 6 tuần này ms vào tại còn bận học cảm tình Đảng.k biết đầu tháng 9 hay đầu tháng 10 đi nữa không biết :v

hn mình mới nộp HS xong...18 này khám đấy,18 khám chứ k phải 17 đâu...bạn ở HT à ?? sn nhiêu

Dạ em Sn 95 vừa thi THPT xong.ko khéo ae mình gặp nhau ở trung tâm huấn luyện mà gần hơn là ở chỗ khám sức khỏe cũng nên.

E đi chỉ tiêu của tỉnh GL à ??? vậy chắc a vs e k có cơ hội hl chung vs nhau rồi :v a đi chỉ tiêu của Bộ mà...Khám thì khám chung đấy

uk ko khéo ae mình vào HL với nhau cụng nên.E hình như nghe bảo đi theo chỉ tiêu của huyện.HL vs nghiệp vụ 4 tháng xong chắc về huyện làm thôi

Chỗ nào cụ thể thì không biết nhưng ae mình k khéo cùng A cụng nên.e tên Quân sn 95 ở Hà Tịnh.còn a tên gì giới thiệu đê để vào HL còn biết nhau :v

more_horiz
privacy_tip Permissions in this forum:
Bạn không có quyền trả lời bài viết
power_settings_newLogin to reply